Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on LiveShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Google buzz

Author Topic: จะเล่นผ้าเมืองนอก  (Read 2704 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peerahose

• SS Senior
  • *
  • Reputation Power: 4
  • peerahose แจ่มpeerahose แจ่ม
  • WE LOVE SPANDEX !!!
จะเล่นผ้าเมืองนอก
« on: November 06, 2012, 09:59:53 pm »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

เรื่องชุดครึ่งตัวผมคงเอาชุดเลโอตารด์เก่าไปให้ท่านเอสสร้างขึ้นมาใหม่ ใช้ผ้าทางร้าน ซึ่งเที่ยวนี้คาดหวังว่าต้องรัดฟิตได้ใจแน่ๆ 
ส่วนโปรเจคต่อไปคือการหาผ้ามาทำชุดไตรแบบแขนกุดขายาว มีซิปข้างหลัง เย็ปข้างตัวตลอดแนว เย็บเอวเฉียงขึ้นเหมือนชุด Adidas fullbody ส่วนผ้า ผมทำการบ้านมาแล้วได้เป็นผ้า nylon  Milliskin Shiny ชนิดเดียวกับที่ทำชุดว่ายน้ำครับ เพราะผมพบว่าสูตรแห่งความรัดรึงมันคือ Nylon 80%  Spandex 20%  เนื้อผ้ายิ่งละเอียดเวลาสัมผัศ ยิ่งดีขึ้น ผิวลื่นๆ นน.ผ้าต้องเบา  ลองดูตัวอย่างจากนี้ได้ครับ
http://spandexworld.com/c3/catalog/browse/32
ตัวอย่างของการเอาไปทำชุดดูได้จาก
http://www.liquidvinylclothing.com/F10-1950.html

ส่วนผ้าที่ใช้ตัดพวกกางเกงจักรยาน หรือชุดเล่นไตรกีฬามักจะเป็นผ้า Supplex,tricot ซึ่งราคาไม่แรงแต่ถ้าราคาสูงก็เป็นผ้ายืดพวก Dri-tek ครับ หรือสั่งผลิตเฉพาะไปเลยสำหรับแบรด์ชุดกีฬา ส่วนเลคกิ้งสาวๆจะใช้ผ้าพวก Rayon Coolmax (ยืดแล้วเห็นเนื้อก้นลางๆ) แต่ผิวมันออกด้าน

ผ้าไนล่อนอีกชนิดหนึ่งที่เอามาทำชุดได้ดีก็คือ พวก nylon wetlook ครับ แต่เนื้อผ้ายึด 4ทิศ ในเว็บนี้ไม่มีแต่ผมเจอในที่อื่น นน.ผ้าเบากว่า milliskin ซะอีก (milli skin 6oz , wetlook,supplex 5oz) 

ผ้าอีกชนิดที่โดยส่วนตัวผมว่าเจ๋งสุดคือ polyester spandex ผิวผ้าให้สัมผัศกึ่งด้านกึ่งลื่น ลูบไล้ตามตัวแล้วเหมือนโดนกระแสไฟอ่อนๆ ช็อตไปทั่วตัว ซักตากให้โดนลมในร่มก็แห้งไว้สุด ชม.กว่าก็แห้งแล้ว สุดๆแล้วสำหรับชุดนี้ แต่ผมทำทำการบ้านผ้านี้มาน้อยต้องค้นคว้าเพิ่มเติมอีก (ชุดเซนไตตัวนี้ผมซื้อจากสมาชิกเก่าแก่ท่านหนึ่ง สมัยที่เว็ปนี้ยังไม่เกิด)

ที่กล่าวมาเป็นความเห็นส่วนตัวของผมต่อแนวทางของการใส่แล้วโฟกัสเน้นๆ ในเรื่องสัมผัศแล้วเสียวครับ  แต่ถ้าหากในพิจารณาแง่มองแล้วสวย พวก BS หรือ Vinyl, Metallic ดูดีกว่ามากครับ

Offline zenzenzen

• SS VIP
  • SS Hero
  • *
  • Reputation Power: 20
  • zenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพ
  • Immortal Zentai
Re: จะเล่นผ้าเมืองนอก
« Reply #1 on: November 06, 2012, 11:29:02 pm »
จะรอดูนะครับ

Offline timruchx

• SS Moderator
  • SS Hero
  • *
  • Reputation Power: 32
  • timruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิดtimruchx เทพมาเกิด
    • More About Me - Click Here
« Reply #2 on: November 06, 2012, 11:41:34 pm »
ยกให้เลย ความจริงจังและทุ่มเท
ขอบคุณครับ

Don't worry what you are, be happy what you be ;-)

Offline fur_ground

• SS Moderator
  • SS Hero
  • *
  • Reputation Power: 48
  • fur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะfur_ground อมตะ
  • >> เซ็นไท Zentai ゼンタイ <<
« Reply #3 on: November 07, 2012, 09:42:54 pm »
เยี่ยมเลย ผมจะได้เอาเป็นแนวทางด้วย  ;D

• SS Senior
  • *
  • peerahose แจ่มpeerahose แจ่ม
« Reply #4 on: November 08, 2012, 07:21:34 pm »
ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ หลังปีใหม่จะเริ่มสั่งซื้อแต่ไม่แน่ใจว่า  ??? ราคาผ้ารวมค่าขนส่งจะออกมากี่บาท รวมถึงหาคนรับสั่งด้วยครับ

• SS VIP
  • SS Hero
  • *
  • zenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพzenzenzen เทพ
« Reply #5 on: November 08, 2012, 08:31:32 pm »
สู้ๆครับ

คนรับส่งหมายถึง คนทำเหรอครับ เฮีย S ไงลองปรึกษาดู

• SS Senior
  • *
« Reply #6 on: November 11, 2012, 07:36:42 pm »
วันเสาร์ที่ 11 พย ได้เข้าไปเยี่ยมเยียมที่ร้านแล้วในตอนบ่ายแต่คุณเอสเข้ามาตอนเย็นเลยไม่ได้คุยกันครับ แต่ได้สั่งทำชุดเลโอตารด์แบบมีถุงมือขี้นมา 1 ตัว และเอาชุดเก่ามาทำซิปใหม่ด้วย

ส่วนเรื่องผ้านอกนั้น ราคาตีเป็นเงินไทยตกหลาละ 250 - 400 บาท ตามประเภทของผ้าครับ ค่าดำเนินงานค่าขนส่งก็อีกราว 700 บาท (โดยพวกรับบริการซื้อจากเว็บนอกครับ) ตัดขึ้นมาจนจบราคาน่าจะไปที่ราว 3พันปลายๆได้ครับ

นี่ขนาดแบ่งจากม้วนมาขาย ถ้าทางร้านสั่งทั้งม้วนมาผลิตขาย ราคาชุดจะสูงมากครับ ผมเลยเห็นใจทางร้านมาก เพราะร้านต้องขายของในราคาที่จับต้องได้ คุณภาพยอมรับได้ในจุดหนึ่ง
ถ้าตัวเราอยากได้ประสิทธิภาพของชุดมากกว่านี้ เราต้องลงทุนเองครับ

• SS VIP
  • SS Hero
  • *
« Reply #7 on: November 11, 2012, 08:13:31 pm »
สู้ๆครับ ทั้ง 2 ท่าน จะรอดูผลงานครับ

• SS Senior
  • *
« Reply #8 on: November 13, 2012, 08:47:34 pm »
ผมลืมบอกผ้าอีกชนิดหนึ่ง ก็คือผ้ายืด Polyamide ครับ ใช้กับชุดว่ายน้ำซึ่งเจ้า Hydrasuit ของผม(ยังไม่เหาะจากอังกฤษ) ก็ใช้ผ้าแบบนี้ด้วยครับ  เว็ปไซด์ขายชุดzentai ชื่อดังอย่าง Fets-Flash ก็มีชุด Zentai ที่ใช้เนื้อผ้า polyamide อยู่มากเช่นกันครับ เห็นราคาชุดก็คูณไปอีก 45บาทครับ :'(
http://www.fets-fash.com/Spandex_en_Catsuits.html

ผมลองใช้อาผม๋ค้นดูแล้ว ดันไม่มีขายในทางอเมริกา แต่มาโผล่ที่จีนเลย ลองเข้าไปดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ
http://www.alibaba.com/showroom/polyamide-swimwear-fabric.html

แต่เขาซื้อกันเป็นม้วนเลย บางเจ้าแบ่งขายเป็นกิโลฯ ก็มีครับ แต่ข้อระวังกับการซื้อของจีนคือคุณภาพมันไม่ค่อยคงเส้นคงวาเท่าไหร่ครับ ผมมีเพื่อนอยู่ในวงการทำเสื้อส่งตาม lotus bigc ก็บ่นให้ฟังเรื่องผ้ามาไม่ครบหลาบ้าง ,ใน1โรลผ้าซึ่งไม่ควรมีรอยต่อผ้ากลับมี , เอาผ้ามีตำหนิไปม้วนไว้โรลในสุด เป็นต้นครับ ยกเว้นมีกำลังภายในหรืออยู่ในวงการจริงๆ ก็พอจะได้ของดีอยู่มั่งครับ

• SS Senior
  • *
« Reply #9 on: November 22, 2012, 07:43:48 pm »
ลิ้งค์เพิ่มเติมตัวอย่างผ้าแบบเห็นลวดลายละเอียดครับ ผ้าตัวนี้บางเท่าผ้าเลคกิ้งหรือถุงน่องเลยทีเดียว
เนื้อผ้ายืด 4ทิศทาง
http://www.alibaba.com/product-gs/53939294/Glitter_polyamide_elastane_4_way_stretch.html